Acetaminophen so với Ibuprofen: Biết sự khác biệt

Acetaminophen so với Ibuprofen

Acetaminophen so với ibuprofen là tên chung của các loại thuốc giảm đau không kê đơn (OTC). Chúng hoạt động khác nhau trong cơ thể.

Acetaminophen so với Ibuprofen: Biết sự khác biệt

Acetaminophen và ibuprofen là những loại thuốc giảm đau có tác dụng khác nhau. Ibuprofen có thêm lợi ích là giảm viêm. (Nguồn ảnh: iStock/Getty Images)

Acetaminophen là gì?

Ở Hoa Kỳ, acetaminophen là tên gọi thông thường của N-acetyl-para-aminophenol (APAP). Ở các quốc gia khác, nó có thể được gọi là paracetamol. Đây là thuốc giảm đau không phải opioid, có nghĩa là nó làm giảm tín hiệu đau trong hệ thần kinh của bạn. Nó cũng là thuốc hạ sốt, có nghĩa là nó làm giảm sốt.

Công dụng của acetaminophen

Các bác sĩ khuyên dùng sản phẩm này để giảm đau từ nhẹ đến trung bình trong các tình trạng như:

  • Đau lưng
  • Cảm lạnh
  • Đau đầu
  • Đau bụng kinh
  • Đau viêm khớp nhẹ
  • Đau nhức cơ bắp
  • Đau họng
  • Đau răng
  • Phản ứng với vắc-xin

Bạn cũng có thể dùng nó để hạ sốt.

Thuốc acetaminophen hoạt động như thế nào?

Các chuyên gia không biết chính xác acetaminophen hoạt động như thế nào ở người. Ở chuột, nó chặn một phần con đường cyclooxygenase (COX) trong hệ thần kinh trung ương. Vì vậy, nó có thể hoạt động theo cùng một cách ở người.

Bằng cách chặn con đường COX, nó ngăn hệ thần kinh của bạn tạo ra một phân tử gọi là prostaglandin. Prostaglandin là tín hiệu mà cơ thể bạn tạo ra khi bạn bị tổn thương mô hoặc nhiễm trùng. Nó liên quan đến, trong số những thứ khác, nhận thức về cơn đau. 

Liều lượng Acetaminophen

Thực hiện theo liều lượng được bác sĩ khuyến cáo và theo chỉ dẫn trên nhãn. Nhìn chung, liều lượng khuyến cáo cho người lớn và thanh thiếu niên trên 13 tuổi là:

  • Đối với những người nặng 110 pound trở lên: 1.000 miligam mỗi 6 giờ hoặc 650 miligam mỗi 4 giờ. Không dùng quá 1.000 miligam trong một liều duy nhất. Không dùng thường xuyên hơn mỗi 4 giờ. Không dùng quá 4.000 miligam mỗi ngày.
  • Đối với những người cân nặng dưới 110 pound: 12,5 miligam cho mỗi 2,2 pound trọng lượng cơ thể sau mỗi 4 giờ hoặc 15 miligam cho mỗi 2,2 pound sau mỗi 6 giờ. Không dùng quá 15 miligam cho mỗi 2,2 pound trọng lượng cơ thể trong một liều duy nhất. Không dùng thường xuyên hơn sau mỗi 4 giờ. Không dùng quá 3.750 miligam mỗi ngày hoặc 75 miligam cho mỗi 2,2 pound trọng lượng cơ thể, tùy theo mức nào thấp hơn.

Dùng quá liều khuyến cáo có thể gây tổn thương gan nghiêm trọng.

Acetaminophen cũng được thêm vào một số loại thuốc theo toa. Hãy trao đổi với bác sĩ nếu bạn cũng đang dùng bất kỳ loại thuốc theo toa hoặc thuốc OTC nào khác để giảm đau, sốt, ho và cảm lạnh. Không dùng acetaminophen với các loại thuốc khác có chứa acetaminophen vì quá liều có thể gây tử vong. 

Tên thương hiệu phổ biến của acetaminophen

Ở Hoa Kỳ, acetaminophen được tìm thấy trong hàng trăm nhãn hiệu. Những nhãn hiệu phổ biến bao gồm:

  • hoa dayquil
  • cây sốt rét
  • Mapap và Mapap dành cho trẻ em
  • Nyquil
  • Thuốc Percocet
  • Robitussin
  • Silapap
  • Thuốc Tylenol
  • Thuốc Vicodin

Ibuprofen là gì?

Ibuprofen là một trong những loại thuốc chống viêm không steroid (NSAID) được sử dụng rộng rãi nhất trên thế giới. Là một NSAID, nó có liên quan đến aspirin và naproxen. Giống như acetaminophen, NSAID làm giảm đau và sốt. Nhưng không giống như acetaminophen, chúng cũng làm giảm viêm (sưng và đỏ). 

Công dụng của ibuprofen

Ibuprofen được FDA chấp thuận để giảm đau từ nhẹ đến trung bình và hạ sốt trong các tình trạng như:

  • Bất kỳ loại viêm khớp nào
  • Đau lưng
  • Cảm lạnh
  • Sốt
  • Đau đầu
  • Đau bụng kinh
  • Các cơn đau nhức khác, đặc biệt nếu bạn cũng bị viêm

Thuốc ibuprofen hoạt động như thế nào?

Ibuprofen được phát minh vào những năm 1960 như một cách để giảm đau, sưng và cứng khớp ở những người bị viêm khớp dạng thấp. Giống như acetaminophen, ibuprofen chặn một phần con đường cyclooxygenase (COX) trong cơ thể bạn và ngăn bạn tạo ra prostaglandin. Prostaglandin là một phân tử tín hiệu liên quan đến cơn đau và sưng trong cơ thể bạn. Nó khác với acetaminophen ở chỗ nó không chỉ hoạt động trong não của bạn mà còn ở các bộ phận khác của cơ thể bạn. Đó là cách nó có thể làm giảm viêm cũng như đau và sốt.

Liều dùng Ibuprofen

Mỗi nhãn hiệu có thể có hướng dẫn liều dùng khác nhau, vì vậy hãy dùng theo chỉ dẫn trên nhãn hoặc theo khuyến cáo của bác sĩ. Luôn tốt nhất là dùng liều thấp nhất vẫn giúp bạn giảm các triệu chứng. 

Tên thương hiệu ibuprofen phổ biến

Ở Hoa Kỳ, các thương hiệu phổ biến bao gồm:

  • Thuốc Advil
  • Thuốc Motrin

Tác dụng phụ của Acetaminophen so với Ibuprofen

Acetaminophen

Acetaminophen có thể gây ra phản ứng dị ứng trong cơ thể bạn. Các dấu hiệu của dị ứng acetaminophen là sưng ở mặt, lưỡi, cổ họng và môi. Bạn cũng có thể bị nổi mề đay hoặc khó thở. 

Trong một số trường hợp hiếm hoi, thuốc có thể gây ra phản ứng da gây tử vong. Điều này thậm chí có thể xảy ra nếu bạn chưa từng bị phản ứng bất lợi với thuốc trong quá khứ. Nếu bạn bị phồng rộp, phát ban, đỏ hoặc bong tróc da, hãy ngừng dùng thuốc và trao đổi với bác sĩ ngay lập tức. 

Không uống rượu khi đang dùng acetaminophen. 

Luôn trao đổi với bác sĩ trước khi sử dụng thuốc không kê đơn nếu bạn đang mang thai hoặc mắc bệnh tim, thận hoặc gan. Nhưng acetaminophen được coi là an toàn cho em bé của bạn, vì vậy bác sĩ có thể sẽ đề nghị bạn dùng thuốc này thay vì ibuprofen nếu bạn cần.

Các tác dụng phụ thường gặp bao gồm:

  • Buồn nôn
  • Nôn mửa
  • Đau đầu

Ibuprofen

Tất cả các loại NSAID đều có thể làm tăng nguy cơ đau tim hoặc đột quỵ. Hãy hỏi bác sĩ xem bạn có thể dùng ibuprofen nếu bạn mắc bất kỳ tình trạng bệnh mãn tính nào, đặc biệt là bệnh thận, bệnh tim, loét dạ dày, hen suyễn hoặc đã từng bị đau tim. Bạn cũng nên hỏi bác sĩ xem bạn có thể dùng thuốc này khi đang mang thai hoặc cho con bú hay không vì NSAID trong 20 tuần cuối của thai kỳ có thể gây ra các vấn đề về thận và tim ở em bé. Thuốc này cũng có thể gây ra các biến chứng trong suốt thời gian còn lại của thai kỳ.

Nếu bạn đã từng bị dị ứng hoặc phản ứng quá mẫn với các NSAID khác, bạn nên tránh dùng ibuprofen. Các dấu hiệu của phản ứng dị ứng bao gồm sưng ở cổ họng hoặc mặt và ngứa hoặc nổi mề đay.

Các tác dụng phụ thường gặp bao gồm:

  • Đau đầu
  • Mất cảm giác thèm ăn
  • Buồn nôn
  • Đau bụng

Hãy nói chuyện với bác sĩ càng sớm càng tốt nếu bạn có bất kỳ tác dụng phụ nào sau đây:

  • Tăng huyết áp
  • Các dấu hiệu của suy tim như tăng cân nhanh hoặc yếu hoặc mệt mỏi bất thường
  • Phát ban da, ngứa hoặc nổi mề đay
  • Đỏ, phồng rộp, bong tróc hoặc lỏng lẻo da, kể cả bên trong miệng
  • Các dấu hiệu của vấn đề về gan như đau ở bụng trên bên phải, phân có màu nhạt, nước tiểu màu vàng sẫm hoặc nâu, và vàng da hoặc mắt
  • Các dấu hiệu của vấn đề về thận như lượng nước tiểu giảm hoặc sưng ở mắt cá chân, bàn chân hoặc bàn tay
  • Chảy máu, các đốm nhỏ màu đỏ hoặc tím trên da hoặc vết bầm tím bất thường
  • Các dấu hiệu đột quỵ như tê liệt hoặc yếu đột ngột ở mặt, cánh tay hoặc chân ở một bên cơ thể, khó nói, lú lẫn, mất thăng bằng hoặc đau đầu và chóng mặt
  • Các dấu hiệu của vấn đề về tim, chẳng hạn như đau hoặc tức ngực, vai, cánh tay hoặc hàm hoặc da lạnh, ẩm ướt
  • Khó thở khi hoạt động vừa phải hoặc cảm giác choáng váng hoặc chóng mặt
  • Chảy máu và sưng ở dạ dày (hiếm gặp so với các NSAID khác). Các dấu hiệu bao gồm phân có máu, đen hoặc giống hắc ín hoặc nôn ra thứ trông giống như bã cà phê.

Ibuprofen có tác dụng phụ không?

Nếu bạn bị bệnh tim, loét dạ dày, hen suyễn hoặc đã từng bị đau tim, hãy hỏi bác sĩ xem bạn có thể dùng ibuprofen không. Phụ nữ có thai và cho con bú cũng nên tham khảo ý kiến ​​bác sĩ trước khi dùng thuốc này.

Giống như acetaminophen, bạn cũng có thể bị dị ứng với ibuprofen. Các dấu hiệu của phản ứng dị ứng là sưng ở cổ họng hoặc mặt.

Một số tác dụng phụ khác của ibuprofen là:

  • Thay đổi thị lực
  • Khó thở khi hoạt động vừa phải 
  • Tăng cân nhanh 
  • Phát ban da 
  • Vấn đề về gan 
  • Vấn đề về thận 
  • Buồn nôn và nôn
  • Chảy máu
  • Đau đầu và chóng mặt 

Acetaminophen so với Ibuprofen: Nên dùng loại nào?

Nếu bạn bối rối không biết nên dùng loại nào, các chuyên gia thường khuyên bạn nên chọn ibuprofen để giảm viêm và acetaminophen để giảm đau. 

Acetaminophen so với ibuprofen để điều trị đau đầu

Nếu bạn không bị dị ứng và không có vấn đề về gan, acetaminophen có thể tốt hơn ibuprofen đối với chứng đau đầu thông thường. 

Acetaminophen so với ibuprofen để chữa đau họng

Viện Hàn lâm Bác sĩ Gia đình Hoa Kỳ khuyến cáo nên dùng ibuprofen cho chứng đau họng do viêm họng liên cầu khuẩn. Hầu hết các trường hợp đau họng đều bao gồm tình trạng viêm cũng như đau, vì vậy ibuprofen có lẽ là lựa chọn tốt nhất trong trường hợp này trừ khi bạn có lý do không dùng thuốc.

Loại nào tốt hơn cho chứng đau tai?

Acetaminophen và ibuprofen đều có tác dụng tốt như nhau đối với chứng đau tai, vì vậy hãy dùng loại nào bạn thích. Tuy nhiên, nếu bạn cần dùng thuốc giảm đau trong nhiều ngày liên tiếp, bạn có thể thử dùng xen kẽ để giúp giảm nguy cơ gặp tác dụng phụ.

NGUỒN: 

Gerriets, V. Acetaminophen , Nhà xuất bản StatPearls, 2024.

Trung, VH Ibuprofen , Nhà xuất bản StatPearls, 2024.

Yale Medicine: "NSAID so với Acetaminophen: Tôi nên dùng loại thuốc không kê đơn nào?"

Cleveland Clinic: "Acetaminophen so với Ibuprofen: Loại nào hiệu quả hơn?" "Prostaglandin", "Viên nang hay viên nén Ibuprofen".

Phòng khám Mayo: "Acetaminophen (đường uống, đường trực tràng)", "‌Ibuprofen (đường uống)".

Sổ tay hướng dẫn của Merck: "Phiên bản dành cho người tiêu dùng: Ngộ độc Acetaminophen."

Núi Sinai: "Quá liều Ibuprofen."

Bác sĩ gia đình người Mỹ: "Những câu hỏi thường gặp về viêm họng do liên cầu khuẩn." 

OSF Healthcare: "Acetaminophen so với ibuprofen: Bạn nên chọn loại nào?"

Tổ chức Rượu và Ma túy: "‌Ibuprofen là gì?"

Thuốc : “Acetaminophen,” “Ibuprofen”

Cơ sở dữ liệu về thuốc và cho con bú: "Acetaminophen."

Harvard Health Publishing: "Nên dùng thuốc giảm đau nào - acetaminophen hay NSAID?"

Mercy Cedar Rapids: "Tylenol & Advil – Khi nào nên dùng loại nào."

NHS: "‌Ibuprofen dành cho người lớn (bao gồm Nurofen)."

Sổ tay Harriet Lane: "Thuốc hạ sốt cho trẻ em: Liều lượng theo cân nặng."

Cục Quản lý Thực phẩm và Dược phẩm Hoa Kỳ: "FDA khuyến cáo tránh sử dụng NSAID trong thai kỳ ở tuần thứ 20 trở đi vì chúng có thể dẫn đến tình trạng thiếu nước ối", "Hỏi và Đáp: FDA cảnh báo về các phản ứng da hiếm gặp nhưng nghiêm trọng khi sử dụng thuốc giảm đau/hạ sốt acetaminophen".

Medline Plus: "Acetaminophen."

Giảm đau một cách có trách nhiệm: "Acetaminophen là gì?"



Leave a Comment

Đau chân dưới: Nguyên nhân và cách điều trị

Đau chân dưới: Nguyên nhân và cách điều trị

WebMD giải thích về tình trạng đau cẳng chân, có thể do nhiều nguyên nhân gây ra, từ rách gân đến bệnh thần kinh do tiểu đường.

Tại sao tay tôi bị đau?

Tại sao tay tôi bị đau?

Hiểu một số nguyên nhân phổ biến và cách điều trị đau tay, bao gồm hội chứng ống cổ tay, viêm khớp và ngón tay cò súng.

Hội chứng nếp gấp đầu gối là gì?

Hội chứng nếp gấp đầu gối là gì?

Nếu bạn bị đau đầu gối khi lên xuống cầu thang, có thể bạn gặp vấn đề ở nếp gấp (plica), một phần của khớp gối.

Bài tập nào có ích nếu bạn bị bong gân mắt cá chân?

Bài tập nào có ích nếu bạn bị bong gân mắt cá chân?

Khi bạn bị bong gân mắt cá chân, các bài tập phù hợp có thể giúp phục hồi nhanh hơn và ngăn ngừa bong gân trong tương lai. WebMD chỉ cho bạn các bài tập giúp cải thiện phạm vi chuyển động, sức mạnh, sự cân bằng và độ ổn định.

Những gì có thể điều trị viêm bao hoạt dịch vai và khuỷu tay?

Những gì có thể điều trị viêm bao hoạt dịch vai và khuỷu tay?

Bạn đang sống chung với viêm bao hoạt dịch vai hoặc cánh tay? Bạn có thể tự làm giảm đau và sưng hoặc nhờ sự giúp đỡ của bác sĩ.

Điểm số 0 trong cơn sốt cần sa ở Colorado

Điểm số 0 trong cơn sốt cần sa ở Colorado

Các cửa hàng cần sa ở Denver là trung tâm của cơn sốt cần sa ở Colorado.

Thuốc giảm đau: Bạn có bị nghiện không?

Thuốc giảm đau: Bạn có bị nghiện không?

Nhiều người sợ bị nghiện thuốc giảm đau. WebMD giải thích nghiện là gì, không phải là gì và nó có thể ảnh hưởng đến quá trình điều trị cơn đau của bạn như thế nào.

Bác sĩ điều trị đau, Bệnh nhân đau

Bác sĩ điều trị đau, Bệnh nhân đau

WebMD trò chuyện với chuyên gia quản lý cơn đau và bệnh nhân đau mãn tính Howard Heit, MD, FACP, FASAM.

WebMD 5: Những điều bạn cần biết về cơn đau

WebMD 5: Những điều bạn cần biết về cơn đau

Một chuyên gia sẽ trả lời năm câu hỏi cơ bản về cơn đau, bao gồm lý do tại sao bạn thực sự đau nhức và phương pháp điều trị tiếp theo.

Thỏa thuận điều trị cơn đau của bạn

Thỏa thuận điều trị cơn đau của bạn

Thỏa thuận điều trị đau là hợp đồng giữa bác sĩ và bệnh nhân. Tìm hiểu thêm từ WebMD.